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UTANGULIZI 

 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na Soko 

la Bidhaa Tanzania kwa pamoja wana jukumu la kuhakikisha kuwa hali ya masoko na 

hatimaye kipato cha mkulima kinaimarika kupitia uzalishaji wa mazao yenye ubora na 

yaliyoongezwa thamani ili kukidhi mahitaji ya soko. Vilevile, kuweka mifumo imara ya 

masoko ili kumpatia mkulima soko la uhakika na bei yenye tija kwa mazao yake. 

 

Ili kuhakikisha upatikanaji wa soko la uhakika na uimara wa bei, taasisi hizi 

zimekusudia kuwepo kwa Mfumo imara wa uzalishaji, ukusanyaji, utunzaji, uuzaji na 

malipo ya mazao yanayozalishwa. 

 

Mwongozo huu utatambulika kama “Mwongozo wa Biashara kwa Kutumia Mfumo 

wa Stakabadhi za Ghala Uliyotolewa Chini ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

(TCDC), Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) na Soko la Bidhaa 

Tanzania (TMX) wa Msimu wa Mwaka 2023/2024 kwa mazao ya Choroko, Soya, 

Mbaazi na Dengu. 

 

Lengo kuu la kutumia Mfumo ni kuwezesha wakulima kukusanya mazao yao kwa 

kuzingatia ubora na kuuza kwa pamoja kwa lengo la kupata bei nzuri kulingana na 

mwenendo wa soko. Mazao yatakayohifadhiwa katika Mfumo wa Stakabadhi za Ghala 

yatauzwa haraka iwezekavyo ndani ya siku 30 tangu tarehe ya kuandikwa na kutolewa 

kwa Stakabadhi ya ghala husika na bei kuridhiwa na wakulima husika 

 

 

Kwa kutambua umuhimu wa mfumo wa mauzo katika kuimarisha masoko ya bidhaa za 

wakulima na kupunguza changamoto zitokanazo na bei, Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na Soko la Bidhaa la Tanzania 

wameandaa mwongozo wa biashara ya mazao ya Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu 

utakaotekelezwa katika mikoa inayolima mazao hayo ili kuhamasisha dhamira ya dhati 

ya Serikali ya Awamu ya Sita ya kumtafutia soko mkulima kupitia Vyama vya Ushirika. 
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1.0. USIMAMIZI WA GHALA KUU 

Utaratibu ufuatao utatumika katika Ghala Kuu zilizopewa leseni chini ya Sheria ya Stakabadhi 

za Ghala. 

 

1.1. Wajibu wa Mwendesha Ghala katika Kupokea Mazao 

 

1.1.1. Kupokea mazao yanayokidhi viwango vya ubora vya Shirika la Viwango Tanzania 

kama ifuatavyo: - 

 

A: Daraja la Kwanza (GRADE 1), Daraja la Pili (GRADE 2) na Daraja la Tatu 

(GRADE 3) kwa mujibu wa Viwango kama ifuatavyo: - 

Na. Aina ya Zao Kiwango Namba 

1 Choroko TZS 1666:2014 

2 Dengu EAS: 754:2013 

3 Soya TZS 1083:2018/EAS 762:2017 

4 Mbaazi TZS 1084:2014-EAS 756:2013 

 

B: Mazao Bila Daraja (BD) yatapokelewa ghalani kwa makubaliano kati 

ya Mwendesha Ghala na Mweka Mali baada ya vigezo vifuatavyo 

kuhakikiwa: - 

a. Rangi ya Jamii ya kunde; 

b. Kiwango cha unyevu; 

c. Kiwango cha uchafu (foreign matter); 

d. Kiwango cha mbegu zilizooza; 

e. Kiwango cha mchanganyiko wa mbegu nyingine.  

f. Umbo 

 

1.1.2. Viwango vitakavyotumika katika sehemu a, b, c, d na e hapo juu ni kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali hapo chini. 

 

Na. Aina ya Zao (b) (a), (c), (d) na (e) 

1 Choroko ISO 24557:2009 ISO 605:1991 

2 Dengu ISO 24557:2009 ISO 605:1991 

3 Soya ISO 24557:2009 ISO 605:1991 

4 Mbaazi ISO 24557:2009 ISO 605:1991 

 

1.1.3. Cheti cha Ubora wa zao la Jamii ya Kunde kitakachotumika ni Fomu Namba 3 

inayopatikana katika tovuti ya Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala; 

 

1.1.4. Kuwa na vifaa muhimu vya kupima vigezo vya ubora ambavyo vitajumuisha,  

a. Chekeche ya maabara (Laboratory Analysis Sieve), 

b. Kipima unyevu (Moisture Meter) cha zao la jamii ya kunde; 

c. Mizani ya maabara iliyothibitishwa na Wakala wa Vipimo;  

d. Bambo ya kuchukulia sampuli kutoka kwenye vifungashio; 

e. Vijiko vya maabara vinavyotosheleza mahitaji ya upimaji wa sampuli 

f. Bakuli za kupimia sampuli; 
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1.1.5. Kuhakikisha kuwa vifungashio vyote vina jina kamili la Mweka Mali; 

1.1.6. Kuhakikisha kila kifungashio kitakachotumika katika kujaza mazao yaliyomwagika 

ghalani ni kipya na kina alama ya utambulisho ya Mwendesha Ghala. 

1.1.7. Kupokea na kuhakiki Hati ya Ankara ya Mauzo (Invoice), Toleo la Kutoa Mazao 

Ghalani (Release Warrant), na Stakabadhi ya Ghala husika kabla ya kutoa jamii ya 

kunde ghalani; 

1.1.8. Kuhakiki idadi ya vifungashio vya jamii ya kunde vinavyotolewa ghalani kulingana 

na Stakabadhi husika; 

1.1.9. Kutoa kwa Mnunuzi Hati ya Toleo la Stakabadhi {Warehouse Receipt Issue Note 

(WRIN)} kwa kila Jamii ya kunde inayotolewa ghalani; 

1.1.10. Kutoa taarifa ya mapokezi (Fomu Namba 5) na ya utoaji (Fomu Namba 6) kila siku 

kwa Jamii ya Kunde itakayopokelewa au kutolewa ghalani kwenye kanzidata ya Bodi 

ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala; 

1.1.11. Kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) malipo ya madai ya aina yoyote 

yaliyothibitishwa na Bodi kwenye Akaunti ya Kinga ya Utendaji ya Bodi. 

 

1.2. Viwango vya Utendaji katika Ghala Kuu Kwenye Mfumo wa Stakabadhi Za 

Ghala Mazao Jamii ya Kunde 

1.2.1. Vifungashio vyote vitakavyotumika katika zao la Jamii ya Kunde vitakuwa vipya na 

vinavyokidhi kiwango cha kimataifa ISO 23560:2015 na kuidhinishwa na Shirika la 

Viwango Tanzania ambapo; uzito wa kila kifungashio ni gram 100, urefu wa nje 

milimita 965 na upana wa nje milimita 560; 

 

1.2.2. Uzito wa jamii ya kunde katika kila kifungashio ghalani ni kilogram 50. Iwapo 

vifungashio vitakuwa havina uzito wa kilogram 50 za Jamii ya kunde, ni wajibu wa 

Mweka Mali kufananisha vifungashio vyote kwa lengo la kupata uzito wa kilogram 50 

kwa kila kifungashio; 

 
1.2.3. Kiwango cha juu cha urefu wa steki ya vifungashio vya jamii ya kunde usizidi mita tatu 

kutoka kwenye chaga; 

 
1.2.4. Viwango vya Unyevu wa mazao Jamii ya Kunde zitakazopokelewa ghalani utakuwa 

kama ifuatavyo. 

 

Na. Aina ya Zao Kiwango Kisizidi 
1 Choroko 11.50% (w/w) 
2 Dengu 8.50% (w/w) 
3 Soya 8.50% (w/w) 
4 Mbaazi 8.50% (w/w) 

 

1.2.5. Sampuli ya Jamii ya kunde kwa ajili ya kuhakiki ubora itachukuliwa kwa kufuata utaratibu 

wa kiwango namba TZS 873:2006/ISO 24333; 

 

1.2.6. Nyaraka za ndani ambazo ni lazima zitumike katika ghala lililosajiliwa na Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala ni:- 
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Wakati wa Kupokea mazao Jamii ya Kunde Ghalani: - 

a. Hati ya Mweka Mali ya kukabidhi mazao Jamii ya Kunde ghalani –“Produce 

Delivery Note” (PDN); 

b. Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio – “Tally Sheet” (TS); 

c. Hati ya kupima uzito – “Weight Note” (WN); 

d. Cheti cha Ubora – “Quality Certificate” (QC); 

e. Hati ya kupokea jamii ya kunde ghalani – “Goods Received Note” (GRN). 

 

Wakati wa Kutoa jamii ya kunde ghalani: - 

a. Nakala ya Ankara ya mauzo ya Jamii ya kunde – “Sales Invoice”; 

b. Hati ya Toleo la Jamii ya kunde kutoka benki au kwa muuzaji –“Release Order 

(Warrant)”; 

c. Agizo la kuchukua jamii ya kunde ghalani kutoka kwa Mnunuzi –“Dispatch 

Order”; 

d. Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio – “Tally Sheet” (TS); 

e. Hati ya kupima uzito – “Weight Note” (WN); 

f. Hati ya kutoa Jamii ya kunde Ghalani – “Warehouse Receipt Issue Note” (WRIN) 

 

Nyaraka Nyingine; 

a. Rejesta katika Idara mbali mbali; 

b. Bin Card katika kila steki iliyopo katika ghala la kuhifadhi jamii ya kunde; 

c. Kitabu cha Ukaguzi wa Taarifa za Ghala za Kila Siku; 

 

1.2.7. Upungufu wa idadi ya vifungashio vya jamii ya kunde katika Stakabadhi yoyote 

hauruhusiwi na iwapo ikitokea Mwendesha Ghala atalipa kwa thamani ya bei ya soko 

pamoja na adhabu ya asilimia 20%; 

 

1.2.8. Stakabadhi yoyote itakayobakia bila kuwa na mazao ghalani ni ukiukwaji wa viwango 

vya utendaji wa Mwendesha Ghala husika. Stakabadhi hii italipwa kwa bei ya soko 

pamoja na adhabu ya asilimia 20%. Mwendesha Ghala atatoa taarifa ya upotevu wa 

mazao ghalani katika kituo cha Polisi cha karibu ndani ya saa 24 tangu kubainika kwa 

tukio na kuwasilisha taarifa hiyo Bodi; 

 
1.2.9. Muda wa kuhifadhi mazao ghalani bila malipo ya ziada kwa mnunuzi ni siku saba (7) 

za kazi tangu tarehe ya mauzo; 

 
1.2.10. Baada ya siku saba (7) za kazi tangu tarehe ya mauzo kumalizika, Mnunuzi 

atalazimika kulipia gharama ya ziada ya kuhifadhi mazao ya Shilingi 4.5/= kwa kilo 

kwa siku, kwa siku 14 zinazofuata; 

 
1.2.11. Mwendesha Ghala anaruhusiwa kutoa ilani ya Agizo la Kutoa mazao ghalani kwa 

mnunuzi mara tu inapotimia siku ya 21 tangu tarehe ya mauzo. Ilani hii itadumu kwa 

muda wa siku 7 tangu tarehe ya kuandikwa kwake; 

 



 

6 
 

1.2.12. Mnunuzi atahesabiwa ameshindwa kabisa kutoa mazao ghalani baada ya siku 28 

tangu siku ya mauzo 

 
1.2.13. Gharama za Mwendesha Ghala kuhifadhi Mazao ghalani (Handling Charges) isiyozidi 

Shilingi 52 kwa kilo. Gharama hii itaandikwa kwenye Stakabadhi na italipwa na 

Mnunuzi mara moja kwa kila kilo iliyoandikwa kwenye Stakabadhi. 

 
1.2.14. Gharama zote zimejumuisha Kodi ya Ongezeko la Thamani (V.A.T) na kodi nyingine 

za Serikali Kuu na Serikali za Mitaa; 

 
1.2.15. Muda wa kuhifadhi jamii ya kunde kwa Mweka Mali (Muuzaji) ni siku 30 tangu 

tarehe ya kuandikwa Stakabadhi husika. Iwapo kutakuwepo na tatizo la soko, Mweka 

Mali au Wakala wake atatakiwa kuomba Bodi ruhusa ya kuongezewa muda wa ziada. 

Uamuzi wa kuongezewa muda na gharama zake utatolewa na Bodi; 

 
1.2.16. Mazao yatakayoshindikana kutolewa ghalani katika kipindi kilichotajwa katika 

kipengele cha (1.2.15) itauzwa kwa utaratibu uliowekwa na Bodi kwa lengo la kulipa 

stahiki mbali mbali kwa wahusika kwa mujibu wa sheria; 

 
1.2.17. Mazao ambayo yatafikishwa ghalani zikiwa na uchafu, unyevu mkubwa, idadi ya 

vifungashio isiyolandana na uzito na utofauti wa kumbukumbu hazitapokelewa na 

Mwendesha Ghala. 

 
1.2.18. Katika hali ya utata wa aina yoyote, idhini ya mwisho ya kutoa mazao ghalani itatolewa 

na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala. 

 
1.2.19. Mnunuzi ahakikishe ubora wa mazao kabla ya kuyatoa ghalani 

 

 

2.0. UKUSANYAJI NGAZI YA CHAMA CHA MSINGI 

2.1. Kila mkulima mwenye Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu kwa ajili ya kuuza atapeleka 

katika ghala la Chama cha Msingi akiwa amezipanga kwenye madaraja 

yanayotambulika kwa mujibu wa Miongozo huu. 

 

2.2. Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa kabla ya msimu wa ununuzi kuanza, 

mzani unaotumika kupimia Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu katika ghala lake 

unakaguliwa na kuthibitishwa na Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA) chini ya sheria ya 

vipimo na mizani hapa nchini. 

 
2.3. Chama cha Ushirika cha Msingi kitapokea Choroko, Soya, Mbaazi na Dengukutoka kwa 

wakulima, kuzipima kwa mzani uliokaguliwa na kuthibitishwa na Wakala wa Vipimo 

Tanzania na kuziweka katika viroba vipya yenye viwango vya ubora vilivyothibitishwa 

na Shirika la Viwango Tanzania (TBS). 
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2.4. Chama cha Ushirika cha Msingi kitampatia mkulima stakabadhi ya mapokezi ya zao 

lake ghalani ikiwa na taarifa za muhimu za mkulima kama vile jina kamili, tarehe ya 

kupima, idadi ya viroba/gunia, uzito, nambari ya akaunti pamoja na namba ya simu 

endapo mkulima anayo. 

 
2.5. Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa uzito halisi wa Choroko, Soya, 

Mbaazi na Dengu ni kilo 50 kwa kila viroba/gunia kabla ya kupeleka kwenye ghala la 

mnada. 

 
2.6. Chama cha Ushirika cha Msingi kitaandika jina la chama chake na namba ya 

utambulisho iliyotolewa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika katika kila viroba/gunia la 

Dengu, Choroko, Mbaazi na Soya. 

 
2.7. Chama cha Ushirika cha Msingi kitapeleka Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu za 

wakulima wake kwenye ghala la mnada lililosajiliwa na Bodi ya Usimamizi wa 

Stakabadhi za Ghala na lililo karibu yake kwa ajili ya mauzo. 

 
2.8. Chama cha Msingi kitasafirisha Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu za wakulima kwenda 

ghala la mnada kwa kutumia PDN ya Chama cha Ushirika cha Msingi ikiambatana na 

fomu ya orodha ya wakulima iliyojazwa kikamilifu ya wamiliki wa Dengu husika ikiwa 

katika nakala nne; nakala ya kwanza ipelekwe kwa Afisa Ushirika Msimamizi wa ghala 

husika, nakala ya pili Chama Kikuu husika, nakala ya tatu ipelekwe kwa Mtunza Ghala 

la mnada na nakala ya nne ibaki katika Chama cha Msingi chenyewe. 

 
2.9. Chama cha Ushirika cha Msingi kwa kushirikiana na Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

kupitia Maafisa Ushirika wake na wa Halmashauri husika watakokotoa gharama ya 

kusafirisha Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu husika kwa kuzingatia umbali halisi kati 

ya Chama cha Ushirika cha Msingi husika na ghala la mnada. 

 
2.10. Mtunza Ghala atatakiwa kupokea Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu zilizo katika ubora 

wa daraja la kwanza, daraja la pili na daraja la tatu na kuzipanga katika “loti” tofauti kwa 

kuzingatia madaraja kama ilivyoainishwa kwenye muongozo wa zao husika wa Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala inayotolewa kila mwaka. 

 
2.11. Mtunza Ghala anatakiwa kutunza na kuzitoa Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu kwa 

mnunuzi husika zikiwa katika ubora na kiasi kama alivyozipokea kutoka Chama cha 

Ushirika cha Msingi. 

 

3.0. UHAKIKI WA UBORA  

3.1. Mtunza Ghala atatakiwa kuajiri mhakiki wa ubora wa Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu 

aliyefuzu mafunzo na kupata cheti kutoka Chuo cha Kilimo kinachota mbulika na 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama inavyoelekezwa kwenye taratibu za 

wafanyakazi wa mwendesha Ghala na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala . 
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3.2. Mtunza Ghala atatakiwa kuwa na vifaa vya uhakiki wa ubora wa Choroko, Soya, Mbaazi 

na Dengu vilivyopitishwa na kutambulika na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za 

Ghala. 

 
3.3. Mnunuzi akishakabidhiwa Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu alizonunua mnadani 

atawajibika kulinda na kuhifadhi ubora hadi anaposafirisha. 

 
3.4. Mnunuzi aliyeshinda mnada na kulipia Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu husika endapo 

atahitaji kujiridhisha ubora wa mzigo aliolipia kabla ya kuziondosha kutoka ghala la 

mnada, atatakiwa kutoa taarifa kwa maandishi kwa Meneja wa Mtunza Ghala husika. 

Mhakiki wa Ubora wa Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu kwa Mtunza Ghala ndiye 

atakayehakiki ubora wa mzigo mbele ya mnunuzi husika. 

 
3.5. Endapo kutatokea mgogoro wa ubora wa Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu taratibu za 

kisheria zilizowekwa zitafuatwa. 

 

4.0. UNUNUZI WA MAZAO 

4.1. Wanunuzi wanaonunua Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu ghafi kupitia soko la Bidhaa 

Tanzania, watajisajili Soko la bidhaa na kuweza kushiriki kununua mazao hayo popote 

nchini kwa njia ya kielektroniki. 

 

4.2. Biashara ya Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu itatumia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala 

na kuuzwa kupitia Soko la Bidhaa. 

 
4.3. Mnunuzi atatakiwa kuzingatia Sheria ya Stakabadhi za ghala sura 339 (RE) 2016 kanuni 

na Taratibu za soko la bidhaa 2016 na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania kwa 

mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika katika msimu husika. 

 
4.4. Mnunuzi atatakiwa kuzingatia masharti na vigezo vya mnada wa mauzo ya Choroko, 

Soya, Mbaazi na Dengu kama yalivyotolewa katika mwongozo huu. 

 
5.0. MALIPO MBALIMBALI 

5.1. Wakulima watalipwa fedha zote za malipo ya Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu kwa 

mkupuo mmoja kupitia akaunti zao za benki kulingana na bei halisi ya mazao hayo 

kwenye mnada husika baada ya kutoa tozo zilizopo kisher ia na zilizokubalika na wadau. 

 

5.2. Malipo yatafanyika kupitia akaunti ya benki iliyosajiliwa kwa jina lake au namba ya simu 

iliyosajiliwa kwa jina lake siku mbili za kazi baada ya siku ya mnada (masaa 48) na 

endapo mnunuzi amechelewa basi ataongezewa siku moja (Siku ya kazi) ikiwa na 

adhabu ya asilimia tano (5) ya fedha aliyotakiwa kulipa (kiasi hicho kitaumika kufidia 

wakulima husika). 

 
5.3. Soko la bidhaa litahamisha kiasi hicho cha fedha kwenda Chama Kikuu husika ndani ya 

saa 24 siku za kazi kupitia Akaunti ya pamoja (Collection AC). Chama Kikuu kitafanya 

malipo kwa wakulima na wadau wengine ndani ya siku 5 baada ya mnada  
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N.B Chama kikuu kinatakiwa kufungua akaunti ya pamoja (Collection AC) kwa ajili ya 

kupokea pesa kutoka soko la Bidhaa ili kufanya malipo kwa wakulima 

 
5.4. Gharama za uendeshaji ghala ya mnada zitalipwa na mnunuzi kwa kilo kabla 

kuondosha mzigo. 

 

5.5. Maafisa Ushirika wa Wilaya, viongozi wa Vyama vya Ushirika vya Msingi na Vyama 

Vikuu kwa kuwashirikisha wakulima watakokotoa na kuridhia gharama halisi za 

usafirishaji wa dengu, choroko, soya, mbaazi na kwenda ghala la mnada kwa kuzingatia 

umbali halisi. 

 

6.0. UENDESHAJI WA MINADA 

6.1. Kwa mujibu wa Kifungu cha 70A (1) cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala, mauzo 

ya bidhaa katika Mfumo wa Stakabadhi za Ghala yatafanyika kupitia Soko la Bidhaa 

(Commodity Exchange) linaloendeshwa na Tanzania Merchantile Exchange 

(TMX).Mnunuzi anatakiwa kulipa kinga ya dhamana kutokana na viwango 

vitakavyooneshwa na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX). 

 

6.2. Katika maeneo yatakayouza kwa utaratibu wa minada ya kawaida (sanduku), patakuwa na 

Kamati ya Biashara ya Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu katika msimu husika itaundwa 

na wajumbe wafuatao: - 

a. Katibu Tawala wa Mkoa 

b. Mwakilishi wa Ofisi ya Mrajis; 

c. Chama Kikuu cha Ushirika (Mwenyekiti na Meneja Mkuu); 

d. Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Halmashauri (Mtaalaam wa Kilimo); 

e. Mwakilishi wa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala; 

f. Mwakilishi wa Soko la Bidhaa Tanzania 

g. Mwakilishi Chama cha Msingi (Mwenyekiti/Katibu) 

h. Wawakilishi wa wakulima i) Taasisi za kifedha 

 

6.3. Uamuzi wa kuuza Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu kupitia mnada husika kwa 

munuzi ni wakulima. 

 

6.4. Chama cha Ushirika cha Msingi kitawasilisha stakabadhi (Wareheouse Receipt), 

fomu iliyojazwa orodha ya wakulima na hati ya ubora wa zao zilizopokelewa katika 

ghala la mnada kwa Chama Kikuu husika. 

 
6.5. Mnunuzi anatakiwa kulipa kinga ya dhamana kutokana na viwango itakavyooneshwa 

na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX), kila mnunuzi ataweka kinga ya zabuni kwa fedha 

taslimu (Bid Security) kwenye akaunti ya malipo ya soko la Bidhaa Kabla ya kushiriki 

mnada. Kiasi hicho kitatumika kufidia wakulima endapo mnunuzi atashindwa kulipa 

mazao aliyoshinda mnadani au kitarejeshwa ndani ya saa 24 siku za kazi toka mnunuzi 

atakapotoa taarifa Soko la Bidhaa juu ya urejeshwaji wake. Kiasi hicho kinaweza 

kutumika kama malipo ya awali kwa mnunuzi anayelipia mzigo wa mwisho. 
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6.6. Soko la Bidhaa liandae Sales Catalogue kwa kushirikiana na chama kikuu kulingana 

na jinsi choroko, soya, mbaazi na dengu zilivyoingia ghalani na mzigo wote ulioko 

ghalani kuuzwa kadri ya sales catalogue. 

 
6.7. Ofisi ya Mrajis kwa kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika wataandaa ratiba 

itakayoonesha siku na mahali pa kufanyia minada na kuwatangazia wadau. 

 
6.8. Soko la bidhaa litatoa Hati ya Madai (Sales Invoice) na kumpa mnunuzi ndani ya 

saa 12 baada ya wakulima kuridhia kuuza mazao yao. Viongozi na watendaji wa 

Vyama Vikuu vya Ushirika watashuhudia minada ili kurahisisha zoezi la wakulima 

kuridhia bei zitakazokuwa zimepatikana na kuitaarifu Soko la Bidhaa kwa wakati kwa 

kupitia fomu maalum ya kuridhia.. 

 
6.9. Mnunuzi aliyeshinda atafanya malipo ndani ya siku 2 za kazi baada yamnada. 

 
6.10. Mnunuzi hatapewa agizo la toleo la mzigo (Release Order/Warranty) na Soko la 

Bidhaa mpaka akamilishe malipo yote kwa ankara ya mauzo husika 

 
6.11. Mnunuzi hatoruhusiwa kushiriki mnada unaofuata iwapo atakuwa hajakamilisha malipo 

ya mnada uliopita kwa muda uliowekwa. 

 
6.12. Mauzo yoyote ya Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu yatakayofanywa nje ya utaratibu 

na nje ya Mwongozo huu yatakuwa batili na mzigo huo utataifishwa na kuwa mali ya 

halmashauri husika na waliohusika watachukuliwa hatua za kisheria kwa mujibu wa 

Sheria. 

 
6.13. Kabla ya mauzo, Chama Kikuu cha Ushirika kitatoa taarifa ya malipo ya Choroko, 

Soya, Mbaazi na Dengu zilizonunuliwa katika mnada uliotangulia na Meneja atasaini 

nyaraka ya taarifa hiyo. 

 

7.0. UTOAJI WA TAARIFA ZA MAUZO  

7.1. Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala 

na Soko la Bidhaa Tanzania watatoa taarifa za mwenendo wa soko la Choroko, Soya, 

Mbaazi na Dengu kila wiki kipindi cha msimu wa ununuzi kupitia vyombo vya habari 

ikiwemo redio za kijamii zilizopo katika Halmashauri zinazozalisha mazao hayo na tovuti 

za taasisi hizo. 

 

7.2. Mrajisi Msaidizi wa Mkoa atawajibika kutoa taarifa kwa AMCOS na Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika Tanzania kuhusu mauzo ya Dengu, Choroko, Mbaazi na Soya. 

 
7.3. Kila Chama cha Msingi kitabandika taarifa za mauzo ya Choroko, Soya, Mbaazi na 

Dengu za wakulima wake kwenye mbao za matangazo za chama chake. 
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8.0. USAFIRISHAJI WA MAZAO 

8.1. Mnunuzi atasafirisha Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu kuanzia saa 12:00 asubuhi 

hadi saa 12:00 jioni. 

 

8.2. Mnunuzi atasafirisha Choroko, Soya, Mbaazi na Dengu kwa kutumia PDN inayotolewa 

na Chama husika pamoja na nyaraka zote halali za ununuzi wa mazao. 

 
8.3. Uongozi wa Halmashauri kwa kushirikiana na kamati za ulinzi na usalama 

utahakikisha kuwa mazao yote yanayosafirishwa ni yale yaliyonunuliwa kwenye mnada. 

 

9.0. KAMATI ZA USIMAMIZI WA MFUMO 

Ili kuongeza ufanisi katika usimamizi wa shughuli za mfumo, kwa kuzingatia Kifungu 

cha 6(3) Sheria inazipa mamlaka Serikali za mikoa na wilaya kutengeneza kamati za 

usimaimizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika maeneo yao. Ambapo Kifungu 

cha 6(4) kinataja Katibu Tawala Mkoa kuwa Mwenyekiti katika kazi ya Mkoa na 

Mkurugenzi Mtendaji kuwa Mwenyekiti katika ngazi ya Wilaya. Muundo wa kamati hizo 

utakuwa kama ilivyotajwa katika Jedwali la Tano katika Kanuni za Stakabadhi za 

Ghala za 2016. Majukumu ya kamati hizo ni kama ifuatavyo:- 

 

9.1. Kuhakikisha waweka mali wanalipwa kwa kiasi na ubora walichowasilisha; 

9.2. Wadau wengine kulipwa kwa mujibu wa huduma walizotoa; 

9.3. Kuhamasisha matumizi ya Mfumo katika maeneo yao; 

9.4. Kutolea ufafanuzi masuala yanayojitokeza katika eneo yao; 

9.5. Kutoa taarifa kwa Bodi kila mwezi, robo ya mwaka na mwaka; 

9.6. Kushauri Bodi juu ya masuala mbalimbali ya Mfumo 

9.7. Kutekeleza majukumu mengine kama inatakavyoelekezwa na Bodi au umuhimu 

utakavyojitokeza 

 

10.0. USULUHISHI WA MIGOGORO 

10.1. Mgogoro wa aina yeyote baina ya upande mmoja na mwingine utatatuliwa kwa mujibu 

wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.06 ya mwaka 2013 na Kanuni zake za mwaka 

2015, na Sheria Stakabadhi za Ghala sura 339RE 2016 Pamoja na Sheria ya Soko la 

Bidhaa ya mwaka 2015 na kanuni zake za mwaka 2016 

 

11.0. GHARAMA MBALIMBALI 

11.1. Gharama tozo mbalimbali ambazo zitalipwa na mnunuzi hizo ni kama zifuatazo 

Aina ya Tozo Kiasi Tsh Kwa Kilogramu 

Chama cha Msingi 70/= 

Chama cha Ushirika 30/= 

VIfungashio 20/= 

CESS 3% ya Farm Gate Price 

Usafiri kutoka AMCOS kwenda ghala la mnada Kutokana na umbali 

Gharama za Mtunza Ghala 52/= 

Soko la Bidhaa Tanzania 5/= 

NB: Gharama hizi zitalipwa na mnunuzi 
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Mwongozo huu umetolewa tarehe 11 Julai 2023 na  

 

 

 

 

…………………………….. 

Dkt. Benson O. Ndiege 
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USHIRIKA TANZANIA 

…………………………….. 

Asangye N. Bangu 

KAIMU MKURUGENZI 

MTENDAJI BODI YA 

USIMAMIZI WA 

STAKABADHI ZA GHALA 

…………………………….. 

Godfrey Malekano 

AFISA MTENDAJI MKUU 

SOKO LA BIDHAA 
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